Giải câu 10 bài 26: Clo
6 lượt xem
Câu 10. (Trang 81 SGK)
Tính thể tích dung dịch NaOH 1M để tác dụng hoàn toàn với 1,12 lít khí clo (đktc). Nồng độ mol của các chất sau phản ứng là bao nhiêu ? Giả thiết thể tích dung dịch thay đổi không đáng kể.
Bài làm:
Ta có nCl2 = 1,12 / 22,4 = 0,05 (mol)
PTHH: Cl2 + 2NaOH → NaCl + NaClO + H2O.
Dựa vào pthh ta thấy:
nNaOH = 0,05.2 = 0,1 mol ; nNaCl = 0,05 (mol) ; nNaClO = 0,05 (mol)
Thể tích NaOH cần dùng là: VNaOH = 0,1/1 = 0,1 (mol)
Nồng độ mol các muối sau phản ứng là:
CM(NaCl) = CM(NaClO) = 0,05/0,1 = 0,5 M
Xem thêm bài viết khác
- Giải bài 22 hóa học 9: Luyện tập chương 2 Kim loại
- Giải câu 3 bài 29: Axit cacbonic và muối cacbonat
- Giải câu 1 bài 52: Tinh bột và xenlulozơ
- Giải câu 2 bài 28: Các oxit của cacbon
- Giải câu 4 bài 35: Cấu tạo phân tử hợp chất hữu cơ
- Giải câu 5 bài 56: Ôn tập cuối năm Phần 2
- Giải câu 1 bài 40: Dầu mỏ và khí thiên nhiên
- Giải câu 8 bài 26: Clo
- Giải bài 35 hóa học 9: Cấu tạo phân tử hợp chất hữu cơ
- Giải câu 4 bài 46: Mối liên hệ giữa etilen, rượu etylic và axit axetic
- Giải câu 5 bài 24: Ôn tập học kì 1
- Giải bài 8 hóa học 9: Một số bazơ quan trọng (T2)