Giải câu 2 bài 28: Các oxit của cacbon
Câu 2. (Trang 87 SGK)
Hãy viết phương trình hoá học của CO2 với dung dịch NaOH, dung dịch Ca(OH)2 trừơng trường hợp:
a) Tỉ lệ số mol nCO2 : nNaOH = 1 : 1;
b) Tỉ lệ số mol nCO2: nCa(OH)2 = 2 : 1
Bài làm:
a) Tỉ lệ số mol nCO2 : nNaOH = 1 : 1;
CO2 + NaOH → NaHCO3
b) Tỉ lệ số mol nCO2: nCa(OH)2 = 2 : 1
2CO2 + Ca(OH)2 → Ca(HCO3)2
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 3 bài 30: Silic. Công nghiệp silicat
- Giải bài 27 hóa học 9: Cacbon
- Giải câu 3 bài 56: Ôn tập cuối năm Phần 1
- Giải bài 1 hóa học 9: Tính chất hóa học của oxit. Khái quát về sự phân loại oxit.
- Giải câu 6 bài 48: Luyện tập: Rượu etylic, axit axetic và chất béo
- Giải câu 4 bài 14: Thực hành Tính chất hóa học của bazơ và muối
- Giải câu 4 bài 20: Hợp kim sắt: Gang, thép
- Hướng dẫn giải câu 7 bài 16: Tính chất hóa học của kim loại
- Giải bài 36 hóa học 9: Metan
- Giải bài 2 hóa học 9: Một số oxit quan trọng (T2)
- Giải câu 10 bài 26: Clo
- Giải thí nghiệm 1 bài 6: Thực hành Tính chất hóa học của oxit và axit