Giải câu 7 bài 22: Luyện tập chương 2 Kim loại
Câu 7.(Trang 69 SGK)
Cho 0,83 gam hỗn hợp gồm nhôm và sắt tác dụng với dung dịch H2S04 loãng, dư. Sau phản ứng thu được 0,56 lít khí ở đktc.
a) Viết các phương trình hoá học.
b) Tính thành phần phần trăm theo khối lượng của mỗi kim loại trong hổn hợp ban đầu
Bài làm:
Gọi x, у là số mol của Al, Fe =>27x + 56y = 0,83 gam (*)
PTHH 2Al + 3H2SO4 → Al2(SO4)3 + 3H2 (1)
(mol) x l,5x
Fe + H2SO4 → FeSO4 + H2 (2)
(mol) y y
Từ phương trình hóa học (1) và (2) ta có nH2 = 0,56/22,4 = 0,025 = 1,5x + y (**)
Từ (*) và (**) =>x = y = 0,01 = nAl = nFe
Phần trăm khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp ban đầu là:
%Al = (0,01.27 / 0,83) . 100% = 32,53% ;
%Fe = 100 - 32,53 = 67,47%
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 3 bài 39: Benzen
- Giải câu 5 bài 31: Sơ lược về bảng tuần hoàn các nguyên tố hóa học
- Giải câu 5 bài 29: Axit cacbonic và muối cacbonat
- Giải câu 2 bài 56: Ôn tập cuối năm Phần 2
- Giải bài 45 hóa học 9: Axit axetic
- Giải câu 3 bài 42: Luyện tập chương 4: Hiđrocacbon Nhiên liệu
- Giải câu 6 bài 31: Sơ lược về bảng tuần hoàn các nguyên tố hóa học
- Giải bài 42 hoá học 9: Luyện tập chương 4: Hiđrocacbon Nhiên liệu
- Giải câu 6 bài 24: Ôn tập học kì 1
- Giải câu 4 bài 35: Cấu tạo phân tử hợp chất hữu cơ
- Giải câu 8 bài 26: Clo
- Giải câu 3 bài 39: Dẫn xuất halogen của hidrocacbon sgk trang 177