Giải câu 10 bài 26: Clo
Câu 10. (Trang 81 SGK)
Tính thể tích dung dịch NaOH 1M để tác dụng hoàn toàn với 1,12 lít khí clo (đktc). Nồng độ mol của các chất sau phản ứng là bao nhiêu ? Giả thiết thể tích dung dịch thay đổi không đáng kể.
Bài làm:
Ta có nCl2 = 1,12 / 22,4 = 0,05 (mol)
PTHH: Cl2 + 2NaOH → NaCl + NaClO + H2O.
Dựa vào pthh ta thấy:
nNaOH = 0,05.2 = 0,1 mol ; nNaCl = 0,05 (mol) ; nNaClO = 0,05 (mol)
Thể tích NaOH cần dùng là: VNaOH = 0,1/1 = 0,1 (mol)
Nồng độ mol các muối sau phản ứng là:
CM(NaCl) = CM(NaClO) = 0,05/0,1 = 0,5 M
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 4 bài 40: Dầu mỏ và khí thiên nhiên
- Giải câu 3 bài 52: Tinh bột và xenlulozơ
- Giải bài 37 hóa học 9: Etilen
- Giải câu 4 bài 26: Clo
- Giải câu 4 bài 9: Tính chất hóa học của muối
- Giải câu 1 bài 13: Luyện tập chương 1- Các loại hợp chất vô cơ
- Giải câu 3 bài 12: Mối quan hệ giữa các loại hợp chất vô cơ
- Giải câu 1 bài 31: Sơ lược về bảng tuần hoàn các nguyên tố hóa học
- Giải câu 4 bài 48: Luyện tập: Rượu etylic, axit axetic và chất béo
- Giải câu 1 bài 21: Sự ăn mòn kim loại và bảo vệ kim loại không bị ăn mòn
- Giải câu 2 bài 39: Benzen
- Giải bài 26 hóa học 9: Clo