Giải câu 6 bài 20: Hợp kim sắt: Gang, thép
8 lượt xem
Câu 6.(Trang 63 SGK)
Tính khối lượng quặng hematit chứa 60% Fe2O3 cần thiết để sản xuất được 1 tấn gang chứa 95% Fe. Biết hiệu suất của quá trình là 80%.
Bài làm:
Khối lượng Fe có trong 1 tấn gang = 1 . 95% = 0,95 tấn.
PTH Fe2O3 + 3CO →(to) 2Fe + 3CO2
Khối lương Fe2O3 cần để sản xuất ra 0,95 tấn Fe là: mFe2O3 = 0,95.160/2.56 = 1,357 tấn
Hiệu suất quá trình là 80%: =>mFe2O3 = 1,357/80% = 1,696 tấn
Fe2O3 chỉ chiếm 60% khối lượng quặng sắt nên khối lượng quặng sắt cần là:
mquặng = 1,696/60% = 2,827 tấn
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 3 bài 14: Thực hành Tính chất hóa học của bazơ và muối
- Giải câu 3 bài 27: Cacbon
- Giải câu 1 bài 2: Một số oxit quan trọng Tiết 2
- Giải bài 43 hoá học 9: Thực hành: Tính chất hóa học của hiđrocacbon
- Giải câu 3 bài 13: Luyện tập chương 1- Các loại hợp chất vô cơ
- Hướng dẫn giải câu 3 bài 15: Tính chất vật lí của kim loại
- Giải câu 3 bài 51: Saccarozơ
- Giải câu 4 bài 51: Saccarozơ
- Giải câu 5 bài 18: Nhôm
- Giải bài 34 hóa học 9: Khái niệm về hợp chất hữu cơ và hóa học hữu cơ
- Giải câu 5 bài 10: Một số muối quan trọng
- Giải bài 47 hóa học 9: Chất béo