Giải câu 10 bài 24: Ôn tập học kì 1
8 lượt xem
Câu 10. (Trang 72 SGK)
Cho 1,96g bột sắt vào 100ml dung dịch CuSO4 10% có khối lượng riêng là 1,12 g/ml.
a) Viết phương trình hóa học.
b) Xác định nồng độ mol của chất trong dung dịch khi phản ứng kết thúc. Giả thiết rằng thể tích của dung dịch sau phản ứng thay đổi không đáng kể.
Bài làm:
Ta có: nFe = 1,96 / 56 = 0,035 (mol)
nCuSO4 = 100 x 1,12 x 10% / 160 = 0,07 (mol)
a)
PTHH: Fe + CuSO4 → FeSO4 + Cu↓
(mol) 0,035 0,035
=>nFe = nCuSO4 p/ư = 0,035 (mol).
=>Trong dung dịch sau phản ứng gồm: CuSO4dư 0,035 mol, FeSO4 0,035 mol
b) Nồng độ mol của các chất trong dung dịch:
CM(CuSO4) = 0,035 / 0,1 = 0,35M
CM(FeSO4) = 0,035 / 0,1 = 0,35M
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 5 bài 14: Thực hành Tính chất hóa học của bazơ và muối
- Giải bài 33 Hóa học 9
- Giải câu 2 bài 53: Protein
- Giải câu 5 bài 20: Hợp kim sắt: Gang, thép
- Giải câu 10 bài 24: Ôn tập học kì 1
- Giải câu 4 bài 4: Một số axit quan trọng
- Giải câu 1 bài 5: Luyện tập Tính chất hóa học của oxit và axit
- Giải câu 3 bài 8: Một số bazơ quan trọng Tiết 2
- Giải thí nghiệm 2 bài 33 Hóa 9
- Giải câu 8 bài 24: Ôn tập học kì 1
- Giải bài 28 hóa học 9: Các oxit của cacbon
- Giải câu 4 bài 54: Polime