Hướng dẫn giải câu 7 bài 16: Tính chất hóa học của kim loại
Câu 7.(Trang 51 SGK) Ngâm một lá đồng trong 20 ml dung dịch bạc nitrat cho tới khi đồng không thể tan thêm được nữa. Lấy lá đồng ra, rửa nhẹ, làm khô và cân thì thấy khối lượng lá đồng tăng thêm 1,52 g. Hãy xác định nổng độ mol của dung dịch bạc nitrat đã dùng (giả thiết toàn bộ lượng bạc giải phóng bám hết vào lá đồng).
Bài làm:
Giả sử số mol của đồng là x (mol)
PTHH: Cu + 2AgNO3 → Cu(NO3)2 + 2Ag ↓
(mol) x 2x
Khối lượng lá đồng tăng thêm là 1,52 g
=>1,52 = mAg – mCu = 108.2x – 64x = 152x
=>x = 0,01 mol
Số mol của bạc là : nAg = 2.0,01 = 0,02 mol
Nồng độ dung dịch AgNO3:
CMAgNO3 = n/V = 0,02/0,02 = 1 (M)
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 5 bài 28: Các oxit của cacbon
- Hướng dẫn giải câu 1 bài 16: Tính chất hóa học của kim loại
- Giải câu 4 bài 2: Một số oxit quan trọng (Tiết 1)
- Giải câu 3 bài 39: Benzen
- Giải bài 38 hoá học 9: Axetilen
- Giải câu 4 bài 45: Axit axetic
- Giải câu 6 bài 4: Một số axit quan trọng
- Giải câu 2 bài 34: Khái niệm về hợp chất hữu cơ và hóa học hữu cơ
- Giải bài 16 hóa học 9: Tính chất hóa học của kim loại
- Giải câu 6 bài 25: Tính chất hóa học của phi kim
- Giải câu 1 bài 28: Các oxit của cacbon
- Giải câu 1 bài 35: Cấu tạo phân tử hợp chất hữu cơ