Giải câu 6 bài 20: Hợp kim sắt: Gang, thép
Câu 6.(Trang 63 SGK)
Tính khối lượng quặng hematit chứa 60% Fe2O3 cần thiết để sản xuất được 1 tấn gang chứa 95% Fe. Biết hiệu suất của quá trình là 80%.
Bài làm:
Khối lượng Fe có trong 1 tấn gang = 1 . 95% = 0,95 tấn.
PTH Fe2O3 + 3CO →(to) 2Fe + 3CO2
Khối lương Fe2O3 cần để sản xuất ra 0,95 tấn Fe là: mFe2O3 = 0,95.160/2.56 = 1,357 tấn
Hiệu suất quá trình là 80%: =>mFe2O3 = 1,357/80% = 1,696 tấn
Fe2O3 chỉ chiếm 60% khối lượng quặng sắt nên khối lượng quặng sắt cần là:
mquặng = 1,696/60% = 2,827 tấn
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 2 bài 3: Tính chất hóa học của axit
- Giải câu 4 bài 2: Một số oxit quan trọng (Tiết 1)
- Giải câu 5 bài 51: Saccarozơ
- Giải câu 3 bài 27: Cacbon
- Giải câu 3 bài 19: Sắt
- Giải câu 5 bài 7: Tính chất hóa học của bazơ
- Hướng dẫn giải câu 6 bài 16: Tính chất hóa học của kim loại
- Giải câu 3 bài 30: Silic. Công nghiệp silicat
- Giải câu 4 bài 41: Nhiên liệu
- Giải câu 2 bài 48: Luyện tập: Rượu etylic, axit axetic và chất béo
- Giải bài 3 hóa học 9: Tính chất hóa học của axit
- Giải câu 2 bài 10: Một số muối quan trọng