Giải câu 5 bài 7: Tính chất hóa học của bazơ
Câu 5.(Trang 35 SGK)
Cho 15,5 gam natri oxit Na2O tác dụng với nước, thu được 0,5 lít dung dịch bazơ.
a) Viết phương trình hóa học và tính nồng độ mol của dung dịch bazơ thu được.
b) Tính thể tích dung dịch H2SO4 20% có khối lượng riêng 1,14 g/ml cần dùng để trung hòa dung dịch bazơ nói trên.
Bài làm:
Ta có nNa2O = 15,5:62 = 0,25 mol
a)
PTHH Na2O + H2O → 2NaOH
Phản ứng: 0,25 → 0,5 (mol)
500 ml = 0,5 lít
=>Nồng độ của dung dịch NaOH: CM, NaOH = 0,5/0,5 = 1M.
b) Phương trình phản ứng trung hòa dung dịch:
2NaOH + H2SO4 → Na2SO4 + 2H2O
Phản ứng: 0, 5 → 0,25 0,25 (mol)
mH2SO4 = 0,25x98 = 24,5 g
mdd H2SO4 = 24,5.100/20 = 122,5 g
=>Thể tích H2SO4 cần dùng là: VH2SO4 = m/d = 122,5/1,14 = 107,5 ml
Xem thêm bài viết khác
- Hướng dẫn giải câu 2 bài 15: Tính chất vật lí của kim loại
- Hướng dẫn giải câu 4 bài 15: Tính chất vật lí của kim loại
- Giải câu 3 bài 7: Tính chất hóa học của bazơ
- Giải câu 2 bài 38: Axetilen
- Giải câu 4 bài 24: Ôn tập học kì 1
- Giải câu 6 bài 26: Clo
- Giải câu 3 bài 27: Cacbon
- Giải câu 2 bài 8: Một số bazơ quan trọng Tiết 1
- Giải bài 44 hóa học 9: Rượu etylic
- Giải bài 8 hóa học 9: Một số bazơ quan trọng (T2)
- Hướng dẫn giải câu 1 bài 16: Tính chất hóa học của kim loại
- Giải câu 11 bài 26: Clo