Giải câu 5 bài 28: Các oxit của cacbon
Câu 5. (Trang 87 SGK)
Hãy xác định thành phần % về thể tích của mỗi khí trong hỗn hợp CO và CO2, biết các số liệu thực nghiệm sau :
- Dẫn 16 lít hỗn hợp CO và CO2 qua nước vôi trong dư thu được khí A.
- Để đốt cháy hoàn toàn khí A cần 2 lít khí oxi.
Các thể tích khí được đo ở cùng điểu kiện nhiệt độ và áp suất.
Bài làm:
Dẫn 16 lít hỗn hợp CO và CO2 qua nước vôi trong dư thu được khí A.
CO2 + Ca(OH)2 → CaCO3
=>Khí A là khí CO
Đốt cháy khí A: 2CO + O2 →(to) 2CO2
=>VO2 = ½. VCO = 2 (l) =>VCO = 4 (l)
Phần trăm về thể tích của hỗn hợp khí là:
% VCO = 4 /16 x 100% = 25 %;
%VCO2 = 100% – 25% = 75%.
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 3 bài 22: Luyện tập chương 2 Kim loại
- Giải câu 4 bài 22: Luyện tập chương 2 Kim loại
- Giải bài 29 hóa học 9: Axit cacbonic và muối cacbonat
- Giải câu 2 bài 18: Nhôm
- Giải câu 3 bài 30: Silic. Công nghiệp silicat
- Giải câu 3 bài 5: Luyện tập Tính chất hóa học của oxit và axit
- Giải câu 2 bài 19: Sắt
- Giải bài 47 hóa học 9: Chất béo
- Giải câu 5 bài 27: Cacbon
- Giải câu 6 bài 2: Một số oxit quan trọng Tiết 2
- Giải câu 2 bài 37: Etilen
- Giải câu 2 bài 41: Nhiên liệu