Giải câu 5 bài 17: Dãy hoạt động hóa học của kim loại
Câu 5.(Trang 54 SGK)
Cho 10,5 gam hỗn hợp 2 kim loại Cu, Zn vào dung dịch H2SO4 loãng dư, người ta thu được 2,24 lít khí (đktc).
a) Viết phương trình hoá học.
b) Tính khối lượng chất rắn còn lại sau phản ứng.
Bài làm:
Ta có nH2 = 2,24 : 22,4 = 0,1 mol.
a) Do Cu đứng sau H trong dãy hoạt động hóa học của kim loại nên không phản ứng với H2SO4
PTHH: Zn + H2SO4 → ZnSO4 + Н2
(mol) 0,1 0,1
b) Chất rắn còn lại là Cu.
mCu = 10,5 - 0,1 . 65 = 4 gam.
Xem thêm bài viết khác
- Giải bài 42 hoá học 9: Luyện tập chương 4: Hiđrocacbon Nhiên liệu
- Giải câu 1 bài 52: Tinh bột và xenlulozơ
- Giải câu 1 bài 21: Sự ăn mòn kim loại và bảo vệ kim loại không bị ăn mòn
- Giải câu 1 bài 56: Ôn tập cuối năm Phần 1
- Giải câu 1 bài 19: Sắt
- Giải câu 2 bài 32: Luyện tập chương 3: Phi kim Sơ lược về bảng tuần hoàn các nguyên tố đã học
- Giải câu 4 bài 26: Clo
- Giải câu 1 bài 13: Luyện tập chương 1- Các loại hợp chất vô cơ
- Giải câu 5 bài 27: Cacbon
- Giải câu 4 bài 28: Các oxit của cacbon
- Hướng dẫn giải câu 4 bài 16: Tính chất hóa học của kim loại
- Giải câu 1 bài 18: Nhôm