Giải câu 4 bài 34: Khái niệm về hợp chất hữu cơ và hóa học hữu cơ
Câu 4: Trang 108 - SGK hóa học 9
Axit axetic có công thức C2H4O2. Hãy tính thành phần phần trăm khối lượng của các nguyên tố trong axit axetic.
Bài làm:
Ta có: MC2H4O2 = 60 g/mol;
=>%khối lượng các nguyên tố trong axit axetic là:
%C =
. 100% = 40%;
%H =
. 100% = 6,67%;
%O = 100% - 40% - 6,67% = 53,33%.
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 4 bài 48: Luyện tập: Rượu etylic, axit axetic và chất béo
- Hướng dẫn giải câu 3 bài 16: Tính chất hóa học của kim loại
- Giải câu 2 bài 56: Ôn tập cuối năm Phần 2
- Giải câu 2 bài 54: Polime
- Giải thí nghiệm 3 bài 6: Thực hành Tính chất hóa học của oxit và axit
- Giải bài 17 hóa học 9: Dãy hoạt động hóa học của kim loại
- Giải câu 1 bài 19: Sắt
- Giải câu 1 bài 37: Etilen
- Giải bài 4 hóa học 9: Một số axit quan trọng
- Giải câu 6 bài 18: Nhôm
- Giải câu 5 bài 29: Axit cacbonic và muối cacbonat
- Giải câu 1 bài 2: Một số oxit quan trọng Tiết 2