Giải câu 3 bài 36: Metan
3 lượt xem
Câu 3: Trang 116 - SGK hóa học 9
Đốt cháy hoàn toàn 11,2 lít khí metan. Hãy tính thể tích khí oxi cần dùng và thể tích khí cacbonic tạo thành. Biết các thể tích khí đo ở điều kiện tiêu chuẩn.
Bài làm:
Ta có: nCH4 = 11,2 /22,4 = 0,5 mol.
Đốt cháy khí metan:
CH4 + 2O2 → CO2 + 2H2O
0,5 1 0,5 (mol)
Thể tích khí oxi cần dùng và thể tích khí CO2 tạo thành.
VO2 = 1. 22,4 = 22,4 lít.
VCO2 = 0,5 . 22,4 = 11,2 lít.
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 6 bài 56: Ôn tập cuối năm Phần 2
- Giải bài 42 hoá học 9: Luyện tập chương 4: Hiđrocacbon Nhiên liệu
- Giải bài 17 hóa học 9: Dãy hoạt động hóa học của kim loại
- Giải câu 5 bài 48: Luyện tập: Rượu etylic, axit axetic và chất béo
- Giải câu 6 bài 18: Nhôm
- Giải câu 2 bài 41: Nhiên liệu
- Giải câu 4 bài 21: Sự ăn mòn kim loại và bảo vệ kim loại không bị ăn mòn
- Giải câu 4 bài 12: Mối quan hệ giữa các loại hợp chất vô cơ
- Giải bài 9 hóa học 9: Tính chất hóa học của muối
- Giải câu 3 bài 31: Sơ lược về bảng tuần hoàn các nguyên tố hóa học
- Giải câu 3 bài 56: Ôn tập cuối năm Phần 2
- Giải bài 3 hóa học 9: Tính chất hóa học của axit