Giải câu 6 bài 56: Ôn tập cuối năm Phần 2
Câu 6: Trang 168 - SGK hóa học 9
Đốt cháy 4,5g chất hữu cơ A thu được 6,6g khí CO2 và 2,7g H2O. Xác định công thức phân tử hợp chất hữu cơ A. Biết khối lượng mol của hợp chất là 60g.
Bài làm:
Ta có : nCO2 = nC = 6,6/44 = 0,15 (mol) => mC = 0,15. 12 = 1,8 (g)
nH2O = 2,7/18 = 0,15 (mol) => nH = 0,3 (mol)
=>mC + mH = 1,8 + 0,3 = 2,1 (g)
Mà khối lượng của chất hữu cơ ban đầu là 4,5 g
=>Chất hữu cơ gồm 3 nguyên tố C, H, O.
=>mO = 2,4/16 = 0,15 (mol)
Gọi công thức phân tử hợp chất hữu cơ cần tìm là CxHyOz.
x : y : z = nC : nH : nO = 0,15 : 0,3 : 0,15 = 1 : 2 : 1
=>Công thức của hợp chất hữu cơ có dạng (CH2O)n mà khối lượng mol của chất hữu cơ là 60 g/mol)
=>Công thức phân tử hợp chất hữu cơ là C2H4O2.
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 5 bài 56: Ôn tập cuối năm Phần 1
- Giải câu 3 bài 54: Polime
- Giải câu 10 bài 26: Clo
- Giải câu 2 bài 48: Luyện tập: Rượu etylic, axit axetic và chất béo
- Giải câu 9 bài 24: Ôn tập học kì 1
- Giải câu 4 bài 34: Khái niệm về hợp chất hữu cơ và hóa học hữu cơ
- Giải câu 1 bài 8: Một số bazơ quan trọng Tiết 1
- Giải câu 5 bài 18: Nhôm
- Giải câu 1 bài 56: Ôn tập cuối năm Phần 1
- Giải bài 19 hóa học 9: Sắt
- Giải câu 7 bài 24: Ôn tập học kì 1
- Giải câu 1 bài 2: Một số oxit quan trọng Tiết 2