Giải câu 6 bài 2: Một số oxit quan trọng Tiết 2
Câu 6.(Trang 11/SGK)
Dẫn 112 ml khí SO2 (đktc) đi qua 700 ml dung dịch Ca(OH)2 có nồng độ 0,01 M, sản phẩm là muối canxi sunfit.
a) Viết phương trình hóa học
b) Tính khối lượng các chất sau phản ứng.
Bài làm:
nSO2 = 0,112/22,4 =0,005 (mol)
nCa(OH)2 = 0,01.700/1000 =0,007 (mol)
a) Phương trình phản ứng hóa học:
SO2 (k) + Ca(OH)2 (dd) → CaSO3(r )+ H2O
Bđ 0,005 0,007
Pư 0,005 0,005 0,005
b) Khối lượng các chất sau phản ứng :
Khối lượng các chất sau phản ứng :
nCaSO3 = nSO2 = 0,005 mol, có khối lượng là :
⇒ mCaSO3 = 120.0,005 = 0,6 (g)
nCa(OH)2 dư = 0,007 – 0,005 = 0,002 (mol)
⇒ mCa(OH)2 dư = 74.0,002 = 0,148 (g)
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 6 bài 32: Luyện tập chương 3: Phi kim Sơ lược về bảng tuần hoàn các nguyên tố đã học
- Giải câu 3 bài 34: Khái niệm về hợp chất hữu cơ và hóa học hữu cơ
- Giải câu 2 bài 31: Sơ lược về bảng tuần hoàn các nguyên tố hóa học
- Giải câu 4 bài 24: Ôn tập học kì 1
- Giải câu 3 bài 50: Glucozơ
- Giải câu 3 bài 38: Axetilen
- Giải câu 5 bài 10: Một số muối quan trọng
- Giải bài 9 hóa học 9: Tính chất hóa học của muối
- Giải câu 2 bài 18: Nhôm
- Giải câu 1 bài 42: Luyện tập chương 4: Hiđrocacbon Nhiên liệu
- Giải bài 39 hóa học 11: Dẫn xuất halogen của hidrocacbon sgk trang 174
- Giải câu 4 bài 31: Sơ lược về bảng tuần hoàn các nguyên tố hóa học