Giải câu 11 bài 26: Clo
Câu 11. (Trang 81 SGK)
Cho 10,8 gam kim loại M hoá trị III tác dụng với clo dư thì thu được 53,4 gam muối. Hãy xác định kim loại M đã dùng.
Bài làm:
Ta có mCl = mmuối - mkim loại = 53,4 - 10,8 = 42,6 (g)
=>nCl2 = 42,6/71 = 0,06 (mol)
M hóa trị III nên ta có:
PTHH: 2M + 3Cl2 → MCl3
=>nM = 2/3 . nCl2 = 2/3 . 0,06 = 0,04 (mol)
Ta có: 0,4 x M = 10,8 => M = 27. Vậy kim loại M là Al.
Xem thêm bài viết khác
- Giải thí nghiệm 2 bài 6: Thực hành Tính chất hóa học của oxit và axit
- Giải câu 1 bài 3: Tính chất hóa học của axit
- Giải câu 5 bài 27: Cacbon
- Giải câu 6 bài 9: Tính chất hóa học của muối
- Giải câu 5 bài 56: Ôn tập cuối năm Phần 2
- Giải câu 5 bài 45: Axit axetic
- Giải câu 1 bài 26: Clo
- Giải câu 2 bài 3: Tính chất hóa học của axit
- Giải câu 1 bài 18: Nhôm
- Giải bài 17 hóa học 9: Dãy hoạt động hóa học của kim loại
- Giải bài 56 hóa học 9: Ôn tập cuối năm Phần 1
- Giải câu 2 bài 9: Tính chất hóa học của muối