Giải câu 6 bài 48: Luyện tập: Rượu etylic, axit axetic và chất béo
Câu 6: Trang 149 - SGK hóa học 9
Khi lên men dung dịch loãng của rượu etylic, người ta được giấm ăn.
a) Từ 10 lít rượu 8o có thể điều chế được bao nhiêu gam axit axetic? Biết hiệu xuất quá trình lên men là 92% và rượu etylic có D = 0,8 g/cm3.
b) Nếu pha khối lượng axit axetic trên thành dung dịch giấm 4% thì khối lượng dung dịch giấm thu được là bao nhiêu?
Bài làm:
a) Thể tích rượu trong 10 lít rượu là: Vrượu = 8.10/100 = 0,8 (lít) = 800 cm3
Trong 10 lít rượu có số gam rượu là :
mrượu = 800.0,8= 640g.
PTHH: C2H5OH + O2 → CH3COOH + H2O
Theo phương trình ta có: nC2H5OH = nCH3COOH = 640 /46 (mol).
Hiệu suất quá trình lên men là 92% nên thực tế lượng axit axetic thu được là:
(640 /46). 60 . (92/100) = 768 (g).
b) Khối lượng giấm ăn thu được: 768/4% = 19200(g).
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 2 bài 12: Mối quan hệ giữa các loại hợp chất vô cơ
- Giải bài 25 hóa học 9: Tính chất hóa học của phi kim
- Giải câu 4 bài 10: Một số muối quan trọng
- Giải bài 19 hóa học 9: Sắt
- Giải câu 2 bài 22: Luyện tập chương 2 Kim loại
- Giải câu 5 bài 51: Saccarozơ
- Giải câu 2 bài 17: Dãy hoạt động hóa học của kim loại
- Giải câu 1 bài 21: Sự ăn mòn kim loại và bảo vệ kim loại không bị ăn mòn
- Giải câu 3 bài 34: Khái niệm về hợp chất hữu cơ và hóa học hữu cơ
- Giải thí nghiệm 1 bài 6: Thực hành Tính chất hóa học của oxit và axit
- Giải bài 29 hóa học 9: Axit cacbonic và muối cacbonat
- Giải câu 2 bài 13: Luyện tập chương 1- Các loại hợp chất vô cơ