Hướng dẫn giải câu 4 bài 15: Tính chất vật lí của kim loại
8 lượt xem
Câu 4.(Trang 48 SGK) Hãy tính thể tích 1 mol của mỗi kim loại (nhiệt độ, áp suất trong phòng thí nghiệm), biết khối lượng riêng (g/cm3) tương ứng là : DAl = 2,7 ; DK = 0,86 ; DCu = 8,94.
Bài làm:
Thể tích 1 mol mỗi kim loại là:
VAl = m/D = 27/2,7 = 10cm3
VK = m/D = 39/0,86 = 45,35 cm3
VCu = m/D = 64/8,94 = 7,16 cm3
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 2 bài 45: Axit axetic
- Giải câu 2 bài 26: Clo
- Giải câu 2 bài 13: Luyện tập chương 1- Các loại hợp chất vô cơ
- Giải câu 4 bài 51: Saccarozơ
- Giải câu 1 bài 11: Phân bón hóa học
- Giải bài 30 hóa học 9: Silic. Công nghiệp silicat
- Giải câu 4 bài 18: Nhôm
- Giải câu 2 bài 48: Luyện tập: Rượu etylic, axit axetic và chất béo
- Giải thí nghiệm 3 bài 33 Hóa 9
- Giải bài 50 hóa học 9: Glucozơ
- Giải thí nghiệm 1 bài 43: Thực hành Tính chất hiđrocacbon
- Giải câu 1 bài 50: Glucozơ