Giải câu 3 bài 13: Luyện tập chương 1- Các loại hợp chất vô cơ
Câu 3.(Trang 43 SGK)
Trộn một dung dịch có hòa tan 0,2 mol CuCl2 với một dung dịch có hòa tan 20 gam NaOH. Lọc hỗn hợp các chất sau phản ứng, được kết tủa và nước lọc. Nung kết tủa đén khi khối lượng không đổi
a. Viết các pương trình hóa học
b. Tính khối lượng chất rắn thu được sau khi nung
c. Tính khối lượng các chất tan có trong nước lọc
Bài làm:
Ta có nNaOH = 20/40 = 0,5 mol
a) Phương trình hóa học
CuCl2 + 2NaOH → Cu(OH)2↓ + 2NaCl (1)
Ban đầu: 0,2 0,5
P/ư 0,2 0,4 0,2 0,4
Sau p/ư 0 0,1 0,2 0,4
Cu(OH)2 →(to) CuO + H2O (2)
P/ư 0,2 0,2
b) Từ phương trình (1) và (2) =>Chất rắn sau khi nung là CuO
Ta có nCuO = nCuCl2 = 0,2 mol
=>Khối lượng CuO thu được : mCuO = 80.0,2 = 16 (g)
c) Từ phương trình (1) và (2) =>Phần nước lọc gồm: NaCl và NaOH dư
Ta có: nNaCl = 0,4 mol ; nNaOH dư = 0,1 mol
=>Khối lượng các chất tan trong nước lọc là:
mNaOH = 40.0,1 = 4 (g).
mNaCl = 58,5.0,4 = 23,4 (g).
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 2 bài 30: Silic. Công nghiệp silicat
- Giải câu 1 bài 30: Silic. Công nghiệp silicat
- Giải câu 2 bài 8: Một số bazơ quan trọng Tiết 2
- Giải câu 1 bài 5: Luyện tập Tính chất hóa học của oxit và axit
- Giải câu 2 bài 5: Luyện tập Tính chất hóa học của oxit và axit
- Giải câu 3 bài 56: Ôn tập cuối năm Phần 2
- Giải câu 6 bài 4: Một số axit quan trọng
- Giải câu 3 bài 29: Axit cacbonic và muối cacbonat
- Giải câu 4 bài 2: Một số oxit quan trọng (Tiết 1)
- Giải bài 4 hóa học 9: Một số axit quan trọng
- Giải bài 39 hóa học 11: Dẫn xuất halogen của hidrocacbon sgk trang 174
- Giải câu 3 bài 54: Polime