Giải câu 3 bài 8: Một số bazơ quan trọng Tiết 1
21 lượt xem
Câu 3.(Trang 27 SGK)
Dẫn từ từ 1,568 lít khí CO2 (đktc) vào một dung dịch có hòa tan 6,4 gam NaOH, sản phẩm là muối Na2CO3.
a) Chất nào đã lấy dư và dư là bao nhiêu (lít hoặc gam)?
b) Hãy xác định khối lượng muối thu được sau phản ứng.
Bài làm:
Ta có: nCO2 = 1,568/22,4 = 0,07 mol; nNaOH = 6,4/40 = 0,16 mol
PTHH CO2 + 2NaOH → Na2CO3 + H2O (1)
Ban đầu: 0,07 0,16 0 (mol)
Phản ứng: 0,07 → 0,14 0,07
Sau phản ứng: 0 0,02 0,07
a)Từ phương trình (1) ta thấy chất còn dư là NaOH:
mNaOH dư = 0,02x40 = 0,8 g
b)Khối lượng muối Na2CO3 tạo thành là:
mNa2CO3 = 0,07x106 = 7,42 g.
Xem thêm bài viết khác
- Giải bài 8 hóa học 9: Một số bazơ quan trọng (T2)
- Giải câu 2 bài 19: Sắt
- Giải câu 1 bài 19: Sắt
- Giải câu 6 bài 20: Hợp kim sắt: Gang, thép
- Giải câu 2 bài 26: Clo
- Giải bài 12 hóa học 9: Mối quan hệ giữa các loại hợp chất vô cơ
- Giải câu 1 bài 31: Sơ lược về bảng tuần hoàn các nguyên tố hóa học
- Giải câu 2 bài 20: Hợp kim sắt: Gang, thép
- Giải câu 6 bài 25: Tính chất hóa học của phi kim
- Giải thí nghiệm 1 bài 33 Hóa 9
- Giải câu 5 bài 32: Luyện tập chương 3: Phi kim Sơ lược về bảng tuần hoàn các nguyên tố đã học
- Giải câu 7 bài 56: Ôn tập cuối năm Phần 2