Hướng dẫn giải câu 6 bài 16: Tính chất hóa học của kim loại
Câu 6.(Trang 51 SGK) Ngâm một lá kẽm trong 20 g dung dịch muối đồng sunfat 10% cho đến khi kẽm không tan được nữa. Tính khối lượng kẽm đã phản ứng với dung dịch trên và nồng độ phần trăm của dung dịch sau phản ứng.
Bài làm:
Khối lượng của đồng sunfat trong dung dịch là:
mCuSO4 = 20.0,1 = 2(g) => nCuSO4 = 0,0125 (mol)
PTHH: Zn + CuSO4 → ZnSO4 + Cu ↓
(mol) 0,0125 0,0125 0,0125
Khối lượng kẽm phản ứng với muối đồng là:
mZn = n.M = 0,0125. 65 = 0,81 (g)
Khối lượng của muối kẽm sinh ra là:
mZnSO4 = n.M = 0,0125. 161= 2,01 (g)
Theo định luật bảo toàn khối lượng, khối lượng của dung dịch sau phản ứng là:
m dd sau phản ứng = mddCuSO4 + mZn – m Cu =20 + 0,81 – 0,0125.64 = 20,01 (g)
Nồng độ % dung dịch ZnSO4 là:
C% = (2,01/20,01).100% = 10,05 (%)
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 2 bài 5: Luyện tập Tính chất hóa học của oxit và axit
- Giải câu 4 bài 27: Cacbon
- Giải câu 9 bài 24: Ôn tập học kì 1
- Giải câu 3 bài 56: Ôn tập cuối năm Phần 1
- Giải câu 4 bài 7: Tính chất hóa học của bazơ
- Giải câu 2 bài 17: Dãy hoạt động hóa học của kim loại
- Giải bài 12 hóa học 9: Mối quan hệ giữa các loại hợp chất vô cơ
- Hướng dẫn giải câu 3 bài 15: Tính chất vật lí của kim loại
- Giải thí nghiệm 1 bài 33 Hóa 9 Bài 33: Thực hành: Tính chất hóa học của phi kim và hợp chất của chúng
- Giải câu 4 bài 56: Ôn tập cuối năm Phần 2
- Giải câu 1 bài 37: Etilen
- Giải câu 9 bài 26: Clo