Giải câu 5 bài 56: Ôn tập cuối năm Phần 1
Câu 5: Trang 167 - SGK hóa học 9
Cho 4,8g hỗn hợp A gồm Fe, Al2O3 tác dụng với dung dịch CuSO4 dư. Sau khi phản ứng kết thức, lọc lấy phần chất rắn không tan, rửa sạch bằng nước. sau đó cho phần chất rắn tác dụng với dung dịch HCl 1M thì còn lại 3,2g chất rắn màu đỏ.
a) Viết các phương trình hóa học
b) Tính thành phần phần trăm các chất trong hỗn hợp A ban đầu.
Bài làm:
a) Khi cho hỗn hợp A tác dụng với dung dịch CuSO4:
Fe + CuSO4 → FeSO4 + Cu (1)
=>Phần chất rắn không tan là : Al2O3 và Cu
Khi cho phần chất rắn không tan tác dụng với dung dịch HCl
Al2O3 + 6HCl → 2FeCl3 + 3H2O (2)
=>Chất rắn màu đỏ là: Cu => nCu = 3,2/64 = 0,05 (mol)
b) Theo phương trình (1) =>nCu = nFe = 0,05 (mol).
=>Trong hỗn hợp A:
mFe = 0,05 . 56 = 2,8 (g).
Phần trăm hỗn hợp các chất trong A là:
%Fe = (2,8/4,8) . 100% = 58,33%.
%Al2O3 = 100% - 58,33% = 41,67%.
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 3 bài 26: Clo
- Hướng dẫn giải câu 2 bài 16: Tính chất hóa học của kim loại
- Giải câu 2 bài 24: Ôn tập học kì 1
- Giải câu 6 bài 56: Ôn tập cuối năm Phần 2
- Giải bài 56 hóa học 9: Ôn tập cuối năm Phần 2
- Giải bài 31 hóa học 9: Sơ lược về bảng tuần hoàn các nguyên tố hóa học
- Giải câu 4 bài 2: Một số oxit quan trọng (Tiết 1)
- Giải câu 10 bài 24: Ôn tập học kì 1
- Giải bài 45 hóa học 9: Axit axetic
- Giải câu 3 bài 21: Sự ăn mòn kim loại và bảo vệ kim loại không bị ăn mòn
- Giải bài 43 hoá học 9: Thực hành: Tính chất hóa học của hiđrocacbon
- Giải bài 56 hóa học 9: Ôn tập cuối năm Phần 1