Giải câu 3 bài 8: Một số bazơ quan trọng Tiết 1
Câu 3.(Trang 27 SGK)
Dẫn từ từ 1,568 lít khí CO2 (đktc) vào một dung dịch có hòa tan 6,4 gam NaOH, sản phẩm là muối Na2CO3.
a) Chất nào đã lấy dư và dư là bao nhiêu (lít hoặc gam)?
b) Hãy xác định khối lượng muối thu được sau phản ứng.
Bài làm:
Ta có: nCO2 = 1,568/22,4 = 0,07 mol; nNaOH = 6,4/40 = 0,16 mol
PTHH CO2 + 2NaOH → Na2CO3 + H2O (1)
Ban đầu: 0,07 0,16 0 (mol)
Phản ứng: 0,07 → 0,14 0,07
Sau phản ứng: 0 0,02 0,07
a)Từ phương trình (1) ta thấy chất còn dư là NaOH:
mNaOH dư = 0,02x40 = 0,8 g
b)Khối lượng muối Na2CO3 tạo thành là:
mNa2CO3 = 0,07x106 = 7,42 g.
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 1 bài 42: Luyện tập chương 4: Hiđrocacbon Nhiên liệu
- Hướng dẫn giải câu 7 bài 16: Tính chất hóa học của kim loại
- Giải câu 1 bài 31: Sơ lược về bảng tuần hoàn các nguyên tố hóa học
- Giải câu 3 bài 20: Hợp kim sắt: Gang, thép
- Giải bài 55 hóa học 9: Thực hành: Tính chất của gluxit
- Giải hoá 9 bài 32: Luyện tập chương 3: Phi kim Sơ lược về bảng tuần hoàn các nguyên tố đã học Giải hoá 9 SGK
- Giải câu 1 bài 44: Rượu etylic
- Hướng dẫn giải câu 4 bài 15: Tính chất vật lí của kim loại
- Giải câu 2 bài 38: Axetilen
- Giải câu 6 bài 2: Một số oxit quan trọng Tiết 2
- Giải câu 5 bài 24: Ôn tập học kì 1
- Giải thí nghiệm 1 bài 43: Thực hành Tính chất hiđrocacbon