Giải câu 4 bài 38: Axetilen
Câu 4: Trang 122 - SGK hóa học 9
Đốt cháy 28 ml hỗn hợp khí metan và axetilen cần phải dùng 67,2 ml khí oxi.
a) Tính phần trăm thể tích của mỗi khí trong hỗn hợp.
b) Tính thể tích khí CO2 sinh ra.
(Các thể tích khí đo ở cùng điểu kiện nhiệt độ và áp suất).
Bài làm:
Do các khí được đo cùng điều kiện nhiệt độ, áp suất nên tỉ lệ với số mol.
=>Ta tính theo thể tích.
a) Gọi thế tích của CH4 và C2H2 lần lượt là x, у (ml).
=> x + y = 28 (1)
Đốt cháy hỗn hợp
CH4 + 2O2 → CO2 + 2H2O
x 2x x (ml)
2C2H2 + 5O2 → 4CO2 + 2H2O
у 2,5y 2y (ml)
=> VO2 = 2x + 2,5y = 67,2 (2)
Từ (1) và (2) ta có hệ
Phần trăm thể tích mỗi khí trong hỗn hợp là
%VCH4 = . 100% = 20%;
%VC2H2 = 100% - 20% = 80%
b) Thể tích khí khí CO2 sinh ra là
VCO2 = x + 2y = 5,6 + 2 . 22,4 = 50,4 (ml).
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 2 bài 11: Phân bón hóa học
- Giải câu 2 bài 37: Etilen
- Giải câu 3 bài 54: Polime
- Giải câu 1 bài 17: Dãy hoạt động hóa học của kim loại
- Giải câu 11 bài 26: Clo
- Giải câu 3 bài 26: Clo
- Giải bài 2 hóa học 9: Một số oxit quan trọng (T1)
- Giải bài 5 hóa học 9: Luyện tập Tính chất hóa học của oxit và axit
- Giải câu 1 bài 39: Benzen
- Giải bài 8 hóa học 9: Một số bazơ quan trọng (T2)
- Giải câu 4 bài 41: Nhiên liệu
- Giải câu 2 bài 5: Luyện tập Tính chất hóa học của oxit và axit