Hướng dẫn giải câu 4 bài 15: Tính chất vật lí của kim loại
Câu 4.(Trang 48 SGK) Hãy tính thể tích 1 mol của mỗi kim loại (nhiệt độ, áp suất trong phòng thí nghiệm), biết khối lượng riêng (g/cm3) tương ứng là : DAl = 2,7 ; DK = 0,86 ; DCu = 8,94.
Bài làm:
Thể tích 1 mol mỗi kim loại là:
VAl = m/D = 27/2,7 = 10cm3
VK = m/D = 39/0,86 = 45,35 cm3
VCu = m/D = 64/8,94 = 7,16 cm3
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 3 bài 27: Cacbon
- Giải câu 2 bài 2: Một số oxit quan trọng (Tiết 1)
- Giải câu 1 bài 9: Tính chất hóa học của muối
- Giải câu 2 bài 35: Cấu tạo phân tử hợp chất hữu cơ
- Giải câu 4 bài 51: Saccarozơ
- Giải câu 2 bài 34: Khái niệm về hợp chất hữu cơ và hóa học hữu cơ
- Giải câu 4 bài 52: Tinh bột và xenlulozơ
- Hướng dẫn giải câu 5 bài 16: Tính chất hóa học của kim loại
- Giải câu 1 bài 5: Luyện tập Tính chất hóa học của oxit và axit
- Giải câu 6 bài 48: Luyện tập: Rượu etylic, axit axetic và chất béo
- Giải câu 2 bài 8: Một số bazơ quan trọng Tiết 1
- Giải câu 6 bài 4: Một số axit quan trọng