Giải câu 6 bài 48: Luyện tập: Rượu etylic, axit axetic và chất béo
Câu 6: Trang 149 - SGK hóa học 9
Khi lên men dung dịch loãng của rượu etylic, người ta được giấm ăn.
a) Từ 10 lít rượu 8o có thể điều chế được bao nhiêu gam axit axetic? Biết hiệu xuất quá trình lên men là 92% và rượu etylic có D = 0,8 g/cm3.
b) Nếu pha khối lượng axit axetic trên thành dung dịch giấm 4% thì khối lượng dung dịch giấm thu được là bao nhiêu?
Bài làm:
a) Thể tích rượu trong 10 lít rượu là: Vrượu = 8.10/100 = 0,8 (lít) = 800 cm3
Trong 10 lít rượu có số gam rượu là :
mrượu = 800.0,8= 640g.
PTHH: C2H5OH + O2 → CH3COOH + H2O
Theo phương trình ta có: nC2H5OH = nCH3COOH = 640 /46 (mol).
Hiệu suất quá trình lên men là 92% nên thực tế lượng axit axetic thu được là:
(640 /46). 60 . (92/100) = 768 (g).
b) Khối lượng giấm ăn thu được: 768/4% = 19200(g).
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 3 bài 30: Silic. Công nghiệp silicat
- Giải câu 5 bài 38: Axetilen
- Giải câu 5 bài 5: Luyện tập Tính chất hóa học của oxit và axit
- Giải câu 8 bài 24: Ôn tập học kì 1
- Giải câu 2 bài 44: Rượu etylic
- Giải bài 24 hóa học 9: Ôn tập học kì 1
- Giải câu 4 bài 24: Ôn tập học kì 1
- Giải câu 1 bài 32: Luyện tập chương 3: Phi kim Sơ lược về bảng tuần hoàn các nguyên tố đã học
- Giải câu 4 bài 31: Sơ lược về bảng tuần hoàn các nguyên tố hóa học
- Giải bài 33 Hóa học 9 Bản tường trình Hóa học 9 bài 33
- Giải câu 3 bài 56: Ôn tập cuối năm Phần 1
- Giải câu 7 bài 56: Ôn tập cuối năm Phần 2