Giải câu 4 bài 47: Chất béo
Câu 4: Trang 147 - SGK hóa học 9
Để thủy phân hoàn toàn 8,58 kg một loại chất béo cần vừa đủ 1,2 kg NaOH, thu được 0,92 kg glixerol và m kg hỗn hợp muối của axit béo.
a) Tính m.
b) Tính khối lượng xà phòng bánh có thể thu được từ m kg hỗn hợp các muối trên. Biết muối của các axit béo chiếm 60% khối lượng xà phòng.
Bài làm:
a) Trong phản ứng thủy phân chất béo:
chất béo + NaOH → C3H5(OH)3 + Hỗn hợp muối natri.
Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng, ta có:
mmuối = mchất béo + mNaOH - mglixerol = 8,58 + 1,2 – 0,92 = 8,86 (kg)
b) Do khối lượng muối của các axit béo chiếm 60% khối lượng xà phòng
=> khối lượng xà phòng thu được là:
mmuối = 8,86 / 60% = 14,77 (kg)
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 3 bài 19: Sắt
- Giải câu 3 bài 25: Tính chất hóa học của phi kim
- Giải câu 4 bài 3: Tính chất hóa học của axit
- Hướng dẫn giải câu 5 bài 15: Tính chất vật lí của kim loại
- Giải câu 3 bài 14: Thực hành Tính chất hóa học của bazơ và muối
- Giải câu 2 bài 39: Benzen
- Giải bài 53 hóa học 9: Protein
- Giải bài 36 hóa học 9: Metan
- Giải bài 49 hóa học 9: Thực hành: Tính chất của rượu và axit
- Giải câu 3 bài 7: Tính chất hóa học của bazơ
- Giải bài 45 hóa học 9: Axit axetic
- Giải câu 2 bài 45: Axit axetic