Giải câu 5 bài 29: Axit cacbonic và muối cacbonat
5 lượt xem
Câu 5. (Trang 91 SGK)
Hãy tính thể tích khí CO2 (đktc) tạo thành để dập tắt đám cháy nếu trong bình chữa cháy có dung dịch chứa 980 g H2SO4 tác dụng hết với dung dịch NaHCO3.
Bài làm:
PTHH: H2SO4 + 2NaHCO3 → Na2SO4 + 2CO2 + 2H2O
Ta có: nH2SO4 = 980 / 98 = 10 (mol)
Theo pthh => nCO2 = 2.nH2SO4 = 2.10 = 20 (mol)
Vậy, thể tích khí CO2 = 20 . 22,4 = 448 lít.
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 4 bài 50: Glucozơ
- Giải câu 4 bài 34: Khái niệm về hợp chất hữu cơ và hóa học hữu cơ
- Giải câu 6 bài 51: Saccarozơ
- Hướng dẫn giải câu 2 bài 16: Tính chất hóa học của kim loại
- Giải câu 5 bài 1: Tính chất hóa học của oxit. Khái quát về sự phân loại oxit.
- Giải câu 1 bài 21: Sự ăn mòn kim loại và bảo vệ kim loại không bị ăn mòn
- Giải câu 2 bài 47: Chất béo
- Giải câu 3 bài 21: Sự ăn mòn kim loại và bảo vệ kim loại không bị ăn mòn
- Giải câu 2 bài 11: Phân bón hóa học
- Giải câu 1 bài 29: Axit cacbonic và muối cacbonat
- Hướng dẫn giải câu 5 bài 15: Tính chất vật lí của kim loại
- Giải bài 36 hóa học 9: Metan