Giải câu 5 bài 7: Tính chất hóa học của bazơ
11 lượt xem
Câu 5.(Trang 35 SGK)
Cho 15,5 gam natri oxit Na2O tác dụng với nước, thu được 0,5 lít dung dịch bazơ.
a) Viết phương trình hóa học và tính nồng độ mol của dung dịch bazơ thu được.
b) Tính thể tích dung dịch H2SO4 20% có khối lượng riêng 1,14 g/ml cần dùng để trung hòa dung dịch bazơ nói trên.
Bài làm:
Ta có nNa2O = 15,5:62 = 0,25 mol
a)
PTHH Na2O + H2O → 2NaOH
Phản ứng: 0,25 → 0,5 (mol)
500 ml = 0,5 lít
=>Nồng độ của dung dịch NaOH: CM, NaOH = 0,5/0,5 = 1M.
b) Phương trình phản ứng trung hòa dung dịch:
2NaOH + H2SO4 → Na2SO4 + 2H2O
Phản ứng: 0, 5 → 0,25 0,25 (mol)
mH2SO4 = 0,25x98 = 24,5 g
mdd H2SO4 = 24,5.100/20 = 122,5 g
=>Thể tích H2SO4 cần dùng là: VH2SO4 = m/d = 122,5/1,14 = 107,5 ml
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 5 bài 28: Các oxit của cacbon
- Hướng dẫn giải câu 1 bài 16: Tính chất hóa học của kim loại
- Giải câu 4 bài 2: Một số oxit quan trọng (Tiết 1)
- Giải câu 3 bài 39: Benzen
- Giải bài 38 hoá học 9: Axetilen
- Giải câu 4 bài 45: Axit axetic
- Giải câu 6 bài 4: Một số axit quan trọng
- Giải câu 2 bài 34: Khái niệm về hợp chất hữu cơ và hóa học hữu cơ
- Giải bài 16 hóa học 9: Tính chất hóa học của kim loại
- Giải câu 6 bài 25: Tính chất hóa học của phi kim
- Giải câu 1 bài 28: Các oxit của cacbon
- Giải câu 1 bài 35: Cấu tạo phân tử hợp chất hữu cơ