Giải câu 3 bài 39: Benzen
Câu 3: Trang 125 - SGK hóa học 9
Cho benzen tác dụng với brom tạo ra brombenzen :
a) Viết phương trình hoá học (có ghi rõ điều kiện phản ứng).
b) Tính khối lượng benzen cần dùng để điều chế 15,7 gam brombenzen. Biết hiệu suất phản ứng đạt 80%.
Bài làm:
Ta có: nC6H6Br = 15,7/157 = 0,1 (mol)
a) Cho benzen tác dụng với brom
C6H6 + Br2 →(to, Fe) C6H5Br + HBr.
0,1 0,1 (mol)
b) Từ phản ứng => nC6H6 = 0,1 mol.
Hiệu suất phản ứng 80% => Khối lượng benzen là:
=> mC6H6 =
= 0,75g.
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 5 bài 14: Thực hành Tính chất hóa học của bazơ và muối
- Giải câu 1 bài 37: Etilen
- Giải câu 3 bài 8: Một số bazơ quan trọng Tiết 1
- Giải câu 1 bài 28: Các oxit của cacbon
- Giải câu 1 bài 12: Mối quan hệ giữa các loại hợp chất vô cơ
- Giải câu 3 bài 34: Khái niệm về hợp chất hữu cơ và hóa học hữu cơ
- Giải bài 46 hóa học 9: Mối liên hệ giữa etilen, rượu etylic và axit axetic
- Giải bài 18 hóa học 9: Nhôm
- Giải bài 6 hóa học 9: Thực hành Tính chất hóa học của oxit và axit
- Giải câu 5 bài 32: Luyện tập chương 3: Phi kim Sơ lược về bảng tuần hoàn các nguyên tố đã học
- Giải câu 3 bài 28: Các oxit của cacbon
- Giải câu 4 bài 31: Sơ lược về bảng tuần hoàn các nguyên tố hóa học