Hướng dẫn giải câu 7 bài 16: Tính chất hóa học của kim loại
12 lượt xem
Câu 7.(Trang 51 SGK) Ngâm một lá đồng trong 20 ml dung dịch bạc nitrat cho tới khi đồng không thể tan thêm được nữa. Lấy lá đồng ra, rửa nhẹ, làm khô và cân thì thấy khối lượng lá đồng tăng thêm 1,52 g. Hãy xác định nổng độ mol của dung dịch bạc nitrat đã dùng (giả thiết toàn bộ lượng bạc giải phóng bám hết vào lá đồng).
Bài làm:
Giả sử số mol của đồng là x (mol)
PTHH: Cu + 2AgNO3 → Cu(NO3)2 + 2Ag ↓
(mol) x 2x
Khối lượng lá đồng tăng thêm là 1,52 g
=>1,52 = mAg – mCu = 108.2x – 64x = 152x
=>x = 0,01 mol
Số mol của bạc là : nAg = 2.0,01 = 0,02 mol
Nồng độ dung dịch AgNO3:
CMAgNO3 = n/V = 0,02/0,02 = 1 (M)
Xem thêm bài viết khác
- Giải thí nghiệm 3 bài 33 Hóa 9
- Giải câu 3 bài 4: Một số axit quan trọng
- Giải câu 3 bài 5: Luyện tập Tính chất hóa học của oxit và axit
- Giải câu 1 bài 5: Luyện tập Tính chất hóa học của oxit và axit
- Giải câu 3 bài 26: Clo
- Giải thí nghiệm 2 bài 6: Thực hành Tính chất hóa học của oxit và axit
- Giải câu 4 bài 29: Axit cacbonic và muối cacbonat
- Giải câu 1 bài 30: Silic. Công nghiệp silicat
- Giải câu 5 bài 26: Clo
- Giải câu 6 bài 4: Một số axit quan trọng
- Giải thí nghiệm 1 bài 23: Thực hành Tính chất hóa học của nhôm và sắt
- Giải câu 2 bài 22: Luyện tập chương 2 Kim loại