Cho đoạn mạch gồm {R1 nt (R2 // R3)}. Biết R1 = 6 ôm, R2 = 30 ôm, R3 =15 ôm và hiệu điện thế giữa hai đầu đoạn mạch điện bằng 24 V. Cường độ dòng điện chạy qua điện trở R2 có độ lớn là:
205 lượt xem
Câu 6. Cho đoạn mạch gồm {R1 nt (R2 // R3)}. Biết R1 = 6
A. 0,5 A B. 1,0 A B. 1,5 A B. 2,0 A
Bài làm:
Đáp án: A
Có: R2 // R3
Có R1 nt R23
Vì R1 nt R23 nên I = I1 = I23 = 1,5A
Vì R2 // R3
Xem thêm bài viết khác
- Khoa học tự nhiên 9 bài 58: Chuyển hóa năng lượng. Định luật bảo toàn và chuyển hóa năng lượng
- Viết PTHH biểu diễn sự chuyển hóa sau. Viết PTHH của các phản ứng (nếu có) trong các trường hợp sau.
- Giải câu 7 trang 80 khoa học tự nhiên VNEN 9 tập 2
- Tìm loại thấu kính được dùng ở các trường hợp sau và nêu rõ tại sao dùng loại thấu kính đó
- Giải câu 3 trang 35 khoa học tự nhiên VNEN 9 tập 2
- Khoa học tự nhiên 9 tập 1 bài 2: Nhôm
- Giải câu 5 trang 113 khoa học tự nhiên VNEN 9 tập 2
- Giải câu 6 trang 112 khoa học tự nhiên VNEN 9 tập 2
- Phát biểu nào dưới đây về tia khúc xạ ánh sáng là đúng?
- Quan sát hàng ngang từ liti (Li) đến neon (Ne) và cho biết nguyên tố nào trong hàng ít hoạt động hóa học nhất? Vì sao?...
- Giải câu 3 trang 52 khoa học tự nhiên VNEN 9 tập 2
- Trình bày các bước của quá trình chuyển gen và lấy ví dụ minh họa trong thực tiễn đời sống.