Giải câu 4 bài 37: Etilen
8 lượt xem
Câu 4: Trang 119 - SGK hóa học 9
Để đốt cháy 4,48 lít khí etilen cần phải dùng :
a) Bao nhiêu lít oxi ?
b) Bao nhiêu lít không khí chứa 20% thể tích oxi ?
Biết thể tích các khí đo ở điều kiện tiêu chuẩn.
Bài làm:
a) Ta có: nC2H4 = 4,48 /22,4 = 0,2 mol.
Đốt cháy etien:
C2H4 + 3O2 →(to) 2CO2 + 2H2O.
0,2 0,6 (mol)
=>Thể tích khí oxi cần dùng là:
VO2 = 0,6 . 22,4 = 13,4 lít.
b) Không khí chiếm 20% thể tích oxi
=>Thể tích không khí = 13,4 . 100 / 20 = 67,2 lít.
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 11 bài 26: Clo
- Giải câu 1 bài 39: Dẫn xuất halogen của hidrocacbon sgk trang 177
- Giải câu 3 bài 50: Glucozơ
- Giải câu 2 bài 3: Tính chất hóa học của axit
- Giải câu 3 bài 26: Clo
- Giải bài 29 hóa học 9: Axit cacbonic và muối cacbonat
- Giải câu 4 bài 35: Cấu tạo phân tử hợp chất hữu cơ
- Giải câu 4 bài 9: Tính chất hóa học của muối
- Giải câu 2 bài 36: Metan
- Giải câu 2 bài 5: Luyện tập Tính chất hóa học của oxit và axit
- Giải câu 5 bài 45: Axit axetic
- Giải câu 1 bài 56: Ôn tập cuối năm Phần 1