Giải câu 3 bài 36: Metan
Câu 3: Trang 116 - SGK hóa học 9
Đốt cháy hoàn toàn 11,2 lít khí metan. Hãy tính thể tích khí oxi cần dùng và thể tích khí cacbonic tạo thành. Biết các thể tích khí đo ở điều kiện tiêu chuẩn.
Bài làm:
Ta có: nCH4 = 11,2 /22,4 = 0,5 mol.
Đốt cháy khí metan:
CH4 + 2O2 → CO2 + 2H2O
0,5 1 0,5 (mol)
Thể tích khí oxi cần dùng và thể tích khí CO2 tạo thành.
VO2 = 1. 22,4 = 22,4 lít.
VCO2 = 0,5 . 22,4 = 11,2 lít.
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 3 bài 30: Silic. Công nghiệp silicat
- Giải câu 3 bài 27: Cacbon
- Giải câu 4 bài 47: Chất béo
- Hướng dẫn giải câu 5 bài 16: Tính chất hóa học của kim loại
- Giải câu 6 bài 25: Tính chất hóa học của phi kim
- Giải câu 3 bài 21: Sự ăn mòn kim loại và bảo vệ kim loại không bị ăn mòn
- Giải câu 5 bài 45: Axit axetic
- Giải bài 38 hoá học 9: Axetilen
- Giải câu 2 bài 50: Glucozơ
- Giải câu 5 bài 17: Dãy hoạt động hóa học của kim loại
- Giải câu 4 bài 2: Một số oxit quan trọng (Tiết 1)
- Giải câu 2 bài 10: Một số muối quan trọng