Giải câu 10 bài 24: Ôn tập học kì 1
Câu 10. (Trang 72 SGK)
Cho 1,96g bột sắt vào 100ml dung dịch CuSO4 10% có khối lượng riêng là 1,12 g/ml.
a) Viết phương trình hóa học.
b) Xác định nồng độ mol của chất trong dung dịch khi phản ứng kết thúc. Giả thiết rằng thể tích của dung dịch sau phản ứng thay đổi không đáng kể.
Bài làm:
Ta có: nFe = 1,96 / 56 = 0,035 (mol)
nCuSO4 = 100 x 1,12 x 10% / 160 = 0,07 (mol)
a)
PTHH: Fe + CuSO4 → FeSO4 + Cu↓
(mol) 0,035 0,035
=>nFe = nCuSO4 p/ư = 0,035 (mol).
=>Trong dung dịch sau phản ứng gồm: CuSO4dư 0,035 mol, FeSO4 0,035 mol
b) Nồng độ mol của các chất trong dung dịch:
CM(CuSO4) = 0,035 / 0,1 = 0,35M
CM(FeSO4) = 0,035 / 0,1 = 0,35M
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 4 bài 10: Một số muối quan trọng
- Giải câu 1 bài 26: Clo
- Giải bài 41 hoá học 9: Nhiên liệu
- Giải câu 4 bài 24: Ôn tập học kì 1
- Giải bài 37 hóa học 9: Etilen
- Giải câu 1 bài 25: Tính chất hóa học của phi kim
- Giải bài 19 hóa học 9: Sắt
- Giải câu 3 bài 14: Thực hành Tính chất hóa học của bazơ và muối
- Giải câu 5 bài 7: Tính chất hóa học của bazơ
- Giải câu 2 bài 45: Axit axetic
- Giải câu 4 bài 8: Một số bazơ quan trọng Tiết 2
- Hướng dẫn giải câu 1 bài 15: Tính chất vật lí của kim loại