Giải câu 5 Bài 33: Hợp kim của sắt
6 lượt xem
Câu 5. (Trang 151 SGK)
Nung một mẫu thép thường có khối lượng 10 gam trong O2 dư thu được 0,1568 lít khí CO2 (đktc). Thành phần phần trăm theo khối lượng của cacbon trong mẫu thép đó là :
A.0,82%.
B. 0,84%
C. 0,85%.
D. 0,86%.
Bài làm:
Đáp án B.
Trong thép chưa Fe và C =>khí CO2 sinh ra khí nung có số mol bằng số C trong thép
NC = nCO = 0,1568/22,4 = 0,007 (mol)
=>mC = 0,007 . 12 = 0,084 (g)
=>%C = (0,84 /10) . 100% = 0,84%
Xem thêm bài viết khác
- Chất dinh dưỡng có vai trò như thế nào đối với cuộc sống con người?
- Giải câu 6 bài 6 Saccarozơ, tinh bột và xenlulozơ
- Giải bài 37 hóa học 12: Luyện tập Tính chất hóa học của sắt và hợp chất của sắt
- Giải câu 4 Bài 28: Luyện tập tính chất của kim loại kiềm, kim loại kiềm, kim loại kiềm thổ và hợp chất của chúng
- Giải câu 2 Bài 22: Luyện tập Tính chất của kim loại
- Giải bài 6 hóa học 12: Saccarozơ, tinh bột và xenlulozơ
- Giải câu 4 Bài 36: Sơ lược về niken, kẽm, chì, thiếc
- Giải bài 7 hóa học 12: Luyện tập: Cấu tạo và tính chất của cacbohidrat
- Giải câu 3 bài 6 Saccarozơ, tinh bột và xenlulozơ
- Giải câu 5 Bài 37: Luyện tập Tính chất hóa học của sắt và hợp chất của sắt
- Giải bài 42 hóa học 12: Luyện tập Nhận biết một số chất vô cơ
- Giải câu 4 Bài 26: Kim loại kiềm thổ và hợp chất quan trọng của kim loại kiềm thổ