Giải câu 5 Bài 37: Luyện tập Tính chất hóa học của sắt và hợp chất của sắt
Câu 5. (Trang 165 SGK)
Biết 2,3 gam hỗn hợp gồm MgO, CuO, FeO tác dụng vừa đủ với 100ml dung dịch H2SO4 0,2M. Khối lượng muối thu được là :
A. 3,6 gam.
B. 3,7 gam.
C. 3,8 gam.
D. 3,9 gam.
Bài làm:
Đáp án D
Ta có các oxit: MgO, FeO , CuO
Sau phản ứng các muối tạo thành: MgSO4, FeSO4, CuSO4 .
Ta thấy : nO (của oxit) = nSO42− (của muối) = nH2SO4 = 0,2.0,1 = 0,02 mol.
=> mO = 16.0,02 = 0,32 (gam) ; mkim loại = 2,3 – 0,32 = 1,98 (gam).
mmuối = mkim loại + mSO42− = 1,98 + 96.0,02 = 3,9 (gam).
Xem thêm bài viết khác
- Giải bài 11 hóa học 12: Peptit và protein
- Giải câu 2 Bài 34: Crom và hợp chất của crom
- Giải câu 9 Bài 17: Vị trí của kim loại trong bảng tuần hoàn và cấu tạo của kim loại
- Giải câu 2 Bài 29: Luyện tập Tính chất của nhôm và hợp chất của nhôm
- Giải câu 1 Bài 10 : Amino axit
- Giải câu 4 Bài 7 Luyện tập: Cấu tạo và tính chất của cacbohidrat
- Hãy lấy một thí dụ về chất gây nghiện, ma túy nguy hại cho sức khỏe con người?
- Giải bài 18 hóa học 12: Tính chất của kim loại. Dãy điện hóa của kim loại
- Giải câu 2 bài 4 Luyện tập: Este và chất béo
- Giải câu 5 bài Este
- Giải câu 4 Bài 18: Tính chất của kim loại. Dãy điện hóa của kim loại
- Giải câu 5 bài 6 Saccarozơ, tinh bột và xenlulozơ