Giải câu 5 bài 56: Ôn tập cuối năm Phần 1
Câu 5: Trang 167 - SGK hóa học 9
Cho 4,8g hỗn hợp A gồm Fe, Al2O3 tác dụng với dung dịch CuSO4 dư. Sau khi phản ứng kết thức, lọc lấy phần chất rắn không tan, rửa sạch bằng nước. sau đó cho phần chất rắn tác dụng với dung dịch HCl 1M thì còn lại 3,2g chất rắn màu đỏ.
a) Viết các phương trình hóa học
b) Tính thành phần phần trăm các chất trong hỗn hợp A ban đầu.
Bài làm:
a) Khi cho hỗn hợp A tác dụng với dung dịch CuSO4:
Fe + CuSO4 → FeSO4 + Cu (1)
=>Phần chất rắn không tan là : Al2O3 và Cu
Khi cho phần chất rắn không tan tác dụng với dung dịch HCl
Al2O3 + 6HCl → 2FeCl3 + 3H2O (2)
=>Chất rắn màu đỏ là: Cu => nCu = 3,2/64 = 0,05 (mol)
b) Theo phương trình (1) =>nCu = nFe = 0,05 (mol).
=>Trong hỗn hợp A:
mFe = 0,05 . 56 = 2,8 (g).
Phần trăm hỗn hợp các chất trong A là:
%Fe = (2,8/4,8) . 100% = 58,33%.
%Al2O3 = 100% - 58,33% = 41,67%.
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 2 bài 26: Clo
- Giải câu 1 bài 46: Mối liên hệ giữa etilen, rượu etylic và axit axetic
- Giải thí nghiệm 3 bài 43: Thực hành Tính chất hiđrocacbon
- Giải câu 1 bài 56: Ôn tập cuối năm Phần 1
- Giải câu 4 bài 10: Một số muối quan trọng
- Giải câu 7 bài 24: Ôn tập học kì 1
- Giải câu 4 bài 45: Axit axetic
- Giải câu 5 bài 56: Ôn tập cuối năm Phần 2
- Giải bài 19 hóa học 9: Sắt
- Giải câu 5 bài 28: Các oxit của cacbon
- Giải câu 1 bài 12: Mối quan hệ giữa các loại hợp chất vô cơ
- Giải thí nghiệm 1 bài 33 Hóa 9