Giải câu 2 Bài 28: Luyện tập tính chất của kim loại kiềm, kim loại kiềm, kim loại kiềm thổ và hợp chất của chúng
3 lượt xem
Câu 2. (Trang 132 SGK )
Sục 6,72 lít khí CO2 (đktc) vào dung dịch có chứa 0,25 mol Ca(OH)2. Khối lượng kết tủa thu được là
A.10 gam.
B. 15 gam.
C. 20 gam.
D. 25 gam.
Bài làm:
nCO2 = 6,72/22,4 = 0,3 (mol)
Ta thấy: 1 < nCO2 : nCa(OH)2 = 0,3:0,25 < 2
=>tạo ra hai muối và xảy ra hai phản ứng
Gọi số mol của CaCO3 và Ca(HCO3)2 lần lượt là x và y
CO2 + Ca(OH)2 → CaCO3↓ + H2
(mol) x x x
2CO2 + Ca(OH)2 → Ca(HCO3)2
(mol) 2y y y
Ta có hệ phương trình: x + y = 0,25 và x + 2y = 0,3 => x = 0,2 (mol); y = 0,05 (mol)
=>mCaCO3 = 0,2.100 = 20 (gam).
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 2 Bài 13: Đại cương về polime
- Giải bài 10 hóa học 12: Amino axit
- Giải câu 7 Bài 27: Nhôm và hợp chất của nhôm
- Giải câu 2 Bài 28: Luyện tập tính chất của kim loại kiềm, kim loại kiềm, kim loại kiềm thổ và hợp chất của chúng
- Giải câu 2 Bài 22: Luyện tập Tính chất của kim loại
- Hãy lấy một thí dụ về chất gây nghiện, ma túy nguy hại cho sức khỏe con người?
- Thế nào là ô nhiễm môi trường? Cho biết sự cần thiết phải bảo vệ môi trường khỏi bị ô nhiễm.
- Giải câu 6 Bài 25: Kim loại kiềm và hợp chất quan trọng của kim loại kiềm
- Giải câu 6 bài 4 Luyện tập: Este và chất béo
- Giải thí nghiệm 3 Bài 30: Thực hành Tính chất của natri, magie, nhôm và hợp chất của chúng
- Giải bài 6 hóa học 12: Saccarozơ, tinh bột và xenlulozơ
- Giải câu 5 bài 4 Luyện tập: Este và chất béo