Giải câu 2 Bài 28: Luyện tập tính chất của kim loại kiềm, kim loại kiềm, kim loại kiềm thổ và hợp chất của chúng
Câu 2. (Trang 132 SGK )
Sục 6,72 lít khí CO2 (đktc) vào dung dịch có chứa 0,25 mol Ca(OH)2. Khối lượng kết tủa thu được là
A.10 gam.
B. 15 gam.
C. 20 gam.
D. 25 gam.
Bài làm:
nCO2 = 6,72/22,4 = 0,3 (mol)
Ta thấy: 1 < nCO2 : nCa(OH)2 = 0,3:0,25 < 2
=>tạo ra hai muối và xảy ra hai phản ứng
Gọi số mol của CaCO3 và Ca(HCO3)2 lần lượt là x và y
CO2 + Ca(OH)2 → CaCO3↓ + H2
(mol) x x x
2CO2 + Ca(OH)2 → Ca(HCO3)2
(mol) 2y y y
Ta có hệ phương trình: x + y = 0,25 và x + 2y = 0,3 => x = 0,2 (mol); y = 0,05 (mol)
=>mCaCO3 = 0,2.100 = 20 (gam).
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 2 bài 2: Lipit
- Giải câu 6 Bài 27: Nhôm và hợp chất của nhôm
- Giải câu 4 bài 5: Glucozơ
- Giải bài 31 hóa học 12: Sắt
- Giải bài 32 hóa học 12: Hợp chất của sắt
- Giải bài 4 hóa học 12: Luyện tập: Este và chất béo
- Giải câu 2 Bài 19: Hợp kim
- Giải câu 3 Bài 15: Luyện tập Polime và vật liệu polime
- Giải câu 2 Bài 31: Sắt
- Giải câu 5 Bài 10 : Amino axit
- Giải câu 1 Bài 20: Sự ăn mòn kim loại
- Giải câu 4 Bài 36: Sơ lược về niken, kẽm, chì, thiếc