Giải câu 4 Bài 19: Hợp kim
4 lượt xem
Câu 4. (Trang 91 SGK)
Ngâm 2,33 gam hợp kim Fe-Zn trong lượng dư dung dịch HCl đến khi phản ứng hoàn toàn thấy giải phóng 896 ml khí H2 (đktc). Thành phần phần trăm về khối lượng của hợp kim này là
A. 27,9% Zn và 72,1% Fe
B. 26,9% Zn và 73,1% Fe
C. 25,9% Zn và 74,1% Fe
D. 24,9% Zn và 75,1% Fe
Bài làm:
Đáp án A
Gọi x và y là số mol của Zn và Fe => 65x + 56y = 2,33 (*)
Zn + 2H+ → Zn2+ + H2 (1)
Fe + 2H+ → Fe2+ + H2 (2)
Từ phương trình (1) (2) => nH2 = 0,896 / 22,4 = x + y = 0,04 (mol) (**)
Từ (*) và (**)=> x = 0,01; y = 0,03
Phần trăm về khối lượng về khối lượng của hợp kim này là:
%mZn = (65.0,01 / 2,33) . 100% = 27,9%;
%mFe = 100% - 27,9% = 72,1%
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 2 Bài 18: Tính chất của kim loại. Dãy điện hóa của kim loại
- Giải câu 4 Bài 7 Luyện tập: Cấu tạo và tính chất của cacbohidrat
- Giải câu 1 Bài 42: Luyện tập Nhận biết một số chất vô cơ
- Giải câu 6 Bài 27: Nhôm và hợp chất của nhôm
- Giải bài 32 hóa học 12: Hợp chất của sắt
- Giải câu 3 bài 5: Glucozơ
- Giải bài 22 hóa học 12: Luyện tập Tính chất của kim loại
- Giải bài 2 hóa học 12: Lipit
- Giải câu 7 bài 4 Luyện tập: Este và chất béo
- Giải câu 4 Bài 38: Luyện tập Tính chất hóa học của crom, đồng và hợp chất của chúng
- Giải câu 2 Bài 12: Luyện tập cấu tạo và tính chất của amin, amino axit và protein
- Hãy lấy một thí dụ về chất gây nghiện, ma túy nguy hại cho sức khỏe con người?