Giải câu 7 Bài 22: Luyện tập Tính chất của kim loại
7 lượt xem
Câu 7. (Trang 101 SGK)
Hoà tan hoàn toàn 0,5 gam hỗn hợp gồm Fe và một kim loại hoá trị II trong dung dịch HCl thu được 1,12 lít H2 ở dktc. Kim loại M là
A. Mg.
B. Ca.
C. Zn.
D. Be.
Bài làm:
Đáp án D
nH2 = 1,12 / 22,4 = 0,05 mol
=> Mtrung bình của hỗn hợp = 0,5/0,05 = 10 (g)
=>Kim loại đó là Be
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 1 Bài 40: Nhận biết một số ion trong dung dịch
- Giải câu 3 Bài 13: Đại cương về polime
- Giải câu 1 Bài 42: Luyện tập Nhận biết một số chất vô cơ
- Giải câu 3 Bài 18: Tính chất của kim loại. Dãy điện hóa của kim loại
- Giải bài 7 hóa học 12: Luyện tập: Cấu tạo và tính chất của cacbohidrat
- Giải bài 13 hóa học 12: Đại cương về polime
- Giải câu 1 Bài 6 Saccarozơ, tinh bột và xenlulozơ
- Giải câu 1 Bài 14: Vật liệu polime
- Giải câu 5 Bài 31: Sắt
- Giải bài 34 hóa học 12: Crom và hợp chất của crom
- Giải câu 2 bài 2: Lipit
- Giải câu 1 bài 4 Luyện tập: Este và chất béo