Giải câu 7 bài 26: Luyện tập: Nhóm halogen
Câu 7 : Trang 119 sgk hóa 10
Tính khối lượng HCl bị oxi hóa bởi MnO2 biết rằng khí Cl2 sinh ra trong phản ứng đó có thể đẩy được 12,7 I2 từ dung dịch NaI.
Bài làm:
Ta có: nI2 = 12,7/254 = 0,05 (mol)
PTHH: Cl2 + 2NaI → 2NaCl + I2
(mol) 0,05 0,05
=>nCl2 = 0,05 (mol)
4HCl + MnO2 → MnCl2 + Cl2 + 2H2O
(mol) 0,2 0,05
=>Khối lượng HCl cần dùng là: mHCl = 0,2.36,5 = 7,3g
Khối lượng HCl cần dùng là 7,3g
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 3 bài 9: Sự biến đổi tuần hoàn tính chất của các nguyên tố hóa học. Định luật tuần hoàn
- Giải câu 4 bài 26: Luyện tập: Nhóm halogen
- Giải câu 5 bài 39: Luyện tập: Tốc độ phản ứng và cân bằng hóa học
- Giải câu 3 bài 18: Phân loại phản ứng trong hóa học vô cơ
- Giải câu 3 bài 8: Sự biến đổi tuần hoàn cấu hình electron nguyên tử của các nguyên tố hóa học
- Giải câu 1 bài 24: Sơ lược về hợp chất có oxi của clo
- Giải câu 4 bài 17: Phản ứng oxi hóa khử
- Giải bài 14 hóa học 10: Tinh thể nguyên tử và tinh thể phân tử
- Giải bài 38 hóa học 10: Cân bằng hóa học
- Giải thí nghiệm 1 bài 27: Bài thực hành số 2: Tính chất hóa học của khí clo và hợp chất của clo
- Giải bài 13 hóa học 10: Liên kết cộng hóa trị
- Giải câu 3 bài 13: Liên kết cộng hóa trị