Giải câu 8 Bài 27: Nhôm và hợp chất của nhôm
12 lượt xem
Câu 8. (Trang 129 GK)
Điện phân Al2O3 nóng chảy với dòng điện cường độ 9,65 A trong khoảng thời gian 3000 giây, thu được 2,16 gam Al. Hiệu suất của quá trình điện phân là.
A. 60%.
B. 70%.
C. 80%.
D. 90%.
Bài làm:
Đáp án C
Theo đinh luật Faraday khối lượng nhôm thu được là :
mAl = AIt/ 96500.n = 27 . 9,65 . 3000 / 96500 . 3 = 2,7(g)
Vậy hiệu suất là H = 2,16 / 2,7 x 100% = 80%.
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 1 Bài 40: Nhận biết một số ion trong dung dịch
- Giải câu 3 Bài 13: Đại cương về polime
- Giải câu 1 Bài 42: Luyện tập Nhận biết một số chất vô cơ
- Giải câu 3 Bài 18: Tính chất của kim loại. Dãy điện hóa của kim loại
- Giải bài 7 hóa học 12: Luyện tập: Cấu tạo và tính chất của cacbohidrat
- Giải bài 13 hóa học 12: Đại cương về polime
- Giải câu 1 Bài 6 Saccarozơ, tinh bột và xenlulozơ
- Giải câu 1 Bài 14: Vật liệu polime
- Giải câu 5 Bài 31: Sắt
- Giải bài 34 hóa học 12: Crom và hợp chất của crom
- Giải câu 2 bài 2: Lipit
- Giải câu 1 bài 4 Luyện tập: Este và chất béo