Giải câu 2 Bài 23: Luyện tập Điều chế kim loại và sự ăn mòn kim loại
12 lượt xem
Câu 2. (Trang 103 SGK)
Ngâm một vật bằng đồng có khối lượng 10 gam trong 250 gam dung dịch AgNO3 4%. Khi lấy vật ra thì khối lượng AgNO3 trong dung dịch giảm 17%.
a) Viết phương trình hoá học của phản ứng và cho biết vai trò các chất tham gia phản ứng.
b) Xác định khối lượng của vật sau phản ứng.
Bài làm:
Khối lượng AgNO3 trong dd AgNO3là
MAgNO3 = 250.4% = 10 (g)
=>nAgNO3p/ư = (10.17%)/170 = 0,01 (mol)
Cu + 2Ag+ → Cu2+ + 2Ag
(mol) 0,005 0,01 0,01
Cu là chất khử, Ag+ là chất oxi hóa.
Khối lượng của vật sau phản ứng là:
10 + 108.0,01 - 64.0,005 = 10,76 (gam)
Xem thêm bài viết khác
- Giải bài 37 hóa học 12: Luyện tập Tính chất hóa học của sắt và hợp chất của sắt
- Giải bài 44 hóa học 12: Hóa học và vấn đề xã hội
- Hóa học có vai trò như thế nào trong việc đáp ứng nhu cầu may mặc và bảo vệ sức khỏe con người?
- Giải câu 5 Bài 21: Điều chế kim loại
- Giải câu 1 Bài 20: Sự ăn mòn kim loại
- Giải câu 4 bài Este
- Hãy nhận biết hai dung dịch riêng rẽ sau: (NH4)2S và (NH4)2SO4 bằng một thuốc thử.
- Giải câu 1 Bài 6 Saccarozơ, tinh bột và xenlulozơ
- Giải câu 4 Bài 9 Amin
- Giải bài 11 hóa học 12: Peptit và protein
- Giải bài 16 hóa học 12: Thực hành: Một số tính chất của protein và vật liệu polime
- Giải câu 5 Bài 11 Peptit và protein