Giải câu 3 Bài 19: Hợp kim
10 lượt xem
Câu 3. (Trang 91 SGK)
Trong hợp kim Al-Ni, cứ 10 mol Al thì có 1 mol Ni. Thành phần phần trăm về khối lượng của hợp kim này là
A. 81% Al và 19% Ni
B. 82% Al và 18% Ni
C. 83% Al và 17% Ni
D. 84% Al và 16% Ni.
Bài làm:
Đáp án B
Giả sử trong hợp kim Al-Ni, cứ 10 mol Al thì có 1 mol Ni:
mhợp kim = 10.27 + 1.58 = 328
%Al = (270 / 328) .100% = 82%
%Ni = 100% - 82,31% = 18%
Xem thêm bài viết khác
- Giải bài 11 hóa học 12: Peptit và protein
- Cho biết thí dụ về một số ngành sản xuất nhiên liệu quan trọng?
- Giải câu 2 bài Este
- Giải bài 38 hóa học 12: Luyện tập Tính chất hóa học của crom, đồng và hợp chất của chúng
- Giải câu 4 Bài 38: Luyện tập Tính chất hóa học của crom, đồng và hợp chất của chúng
- Giải câu 5 Bài 37: Luyện tập Tính chất hóa học của sắt và hợp chất của sắt
- Giải câu 2 Bài 7 Luyện tập: Cấu tạo và tính chất của cacbohidrat
- Giải câu 6 Bài 29: Luyện tập Tính chất của nhôm và hợp chất của nhôm
- Giải câu 3 Bài 15: Luyện tập Polime và vật liệu polime
- Giải thí nghiệm 3 Bài 30: Thực hành Tính chất của natri, magie, nhôm và hợp chất của chúng
- Giải câu 6 Bài 9 Amin
- Al2O3 + NaOH → NaAlO2 + H2O