Giải câu 3 Bài 23: Luyện tập Điều chế kim loại và sự ăn mòn kim loại
10 lượt xem
Câu 3. (Trang 103 SGK)
Để khử hoàn toàn 23,2 gam một oxit kim loại, cần dùng 8,96 lít H2 (đktc). Kim loại đó là:
A. Mg.
B. Cu.
C. Fe.
D. Cr.
Bài làm:
nH2 = 8,96/22,4 = 0,4 mol
Gọi kim loại cần tìm là M có số oxi hóa trong oxit là n.
Mn+ + ne → M
0,8/n 0,8/n
H2 → 2H+ + 2e
0,4 0,8
=>Số mol của kim loại M là 0,8/n
Khối lượng kim loại M trong 23,2 gam oxit là 23,2 – 0,4.16 = 16,8 (g)
=>MM = 16,8/(0,8/n) = 21n
=>n = 8/3 thì M = 56 =>Kim loại sắt
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 8 Bài 25: Kim loại kiềm và hợp chất quan trọng của kim loại kiềm
- Giải bài 7 hóa học 12: Luyện tập: Cấu tạo và tính chất của cacbohidrat
- Giải câu 6 Bài 22: Luyện tập Tính chất của kim loại
- Giải bài 28 hóa học 12: Luyện tập: Tính chất của kim loại kiềm, kim loại kiềm, kim loại kiềm thổ và hợp chất của chúng
- Giải câu 5 bài 2: Lipit
- Cho biết những nét chính về xu hướng phát triển năng lượng cho tương lai. Cho 3 thí dụ cụ thể về việc dùng sản phẩm tiêu thụ ít năng lượng.
- Giải câu 4 Bài 9 Amin
- Giải câu 5 Bài 11 Peptit và protein
- Giải câu 1 Bài 14: Vật liệu polime
- Giải câu 3 Bài 35: Đồng và hợp chất của đồng
- Giải câu 5 Bài 14: Vật liệu polime
- Giải bài 2 hóa học 12: Lipit