Giải câu 6 Bài 22: Luyện tập Tính chất của kim loại
Câu 6. (Trang 101 SGK)
Hoà tan hoàn toàn 20 gam hỗn hợp Fe và Mg trong dung dịch HCl thu được 1 gam khí H2. Khi cô cạn dung dịch thu được bao nhiêu gam muối khan?
A. 54,5 gam,
B. 55,5 gam,
C. 56,5 gam,
D. 57,5 gam.
Bài làm:
Đáp án B
Ta có: nH2 = 1 / 2 = 0,5 (mol)
Bảo toàn nguyên tố H => nH+ = 2. 0,5 = 1 (mol) => nCl- = 1 mol
Khối lượng muối
mmuối = mkim loại + mgốc axit = 20 + 35,5.1 = 55,5 (gam)
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 4 bài 4 Luyện tập: Este và chất béo
- Giải câu 4 Bài 10 : Amino axit
- Giải câu 1 Bài 32: Hợp chất của sắt
- Giải thí nghiệm 2 Bài 8: Thực hành Điều chế, tính chất hóa học của este và cacbohiđrat
- Giải câu 5 bài 6 Saccarozơ, tinh bột và xenlulozơ
- Khí SO2 do các nhà máy sinh ra là nguyên nhân quan trọng nhất gây ô nhiễm môi trường.
- Giải câu 6 Bài 18: Tính chất của kim loại. Dãy điện hóa của kim loại
- Giải câu 1 Bài 6 Saccarozơ, tinh bột và xenlulozơ
- Giải câu 5 Bài 21: Điều chế kim loại
- Giải câu 5 bài 4 Luyện tập: Este và chất béo
- Giải bài 26 hóa học 12: Kim loại kiềm thổ và hợp chất quan trọng của kim loại kiềm thổ
- Giải câu 5 Bài 7 Luyện tập: Cấu tạo và tính chất của cacbohidrat