Giải câu 4 Bài 31: Sắt
8 lượt xem
Câu 4. (Trang 141 SGK)
Ngâm một lá kim loại có khối lượng 50 gam trong dung dịch HCl. Sau khi thu được 336ml khí H2 (đktc) thì khối lượng lá kim loại giảm 1,68 %. Kim loại đó là :
A.Zn.
B.Fe.
C.Al.
D.Ni.
Bài làm:
Đáp án B
Gọi kim loại cần tìm là M có số oxi hóa +n trong muối
PTHH: 2M + 2nHCl → 2MCln + nH2
Ta có nH2=0,336 / 22,4=0,015 (mol)
=>nM = 0,03/n
Khối lượng kim loại phản ứng là: mM phản ứng = 50.1,68% = 0,84 (g)
Khối lượng mol của kim loại M là: 28.n
Vậy n = 2, thì M = 56 => M là kim loại sắt (Fe)
Xem thêm bài viết khác
- Giải bài 42 hóa học 12: Luyện tập Nhận biết một số chất vô cơ
- Giải câu 3 bài 5: Glucozơ
- Giải câu 4 bài 6 Saccarozơ, tinh bột và xenlulozơ
- Cho 2 bình riêng biệt đựng các khí CO2 và SO2. Hãy trình bày cách nhận biết từng chất. Viết phương trình hóa học.
- Giải bài 43 hóa học 12: Hóa học và vấn đề phát triển kinh tế
- Giải câu 6 Bài 11 Peptit và protein
- Giải câu 2 Bài 26: Kim loại kiềm thổ và hợp chất quan trọng của kim loại kiềm thổ
- Giải thí nghiệm 3 Bài 24: Thực hành Tính chất, điều chế kim loại, sự ăn mòn kim loại
- Giải câu 6 Bài 18: Tính chất của kim loại. Dãy điện hóa của kim loại
- Giải câu 5 Bài 11 Peptit và protein
- Giải câu 2 Bài 37: Luyện tập Tính chất hóa học của sắt và hợp chất của sắt
- Giải câu 5 Bài 38: Luyện tập Tính chất hóa học của crom, đồng và hợp chất của chúng