Giải câu 6 Bài 18: Tính chất của kim loại. Dãy điện hóa của kim loại
Câu 6.(Trang 89 SGK)
Cho 5,5 gam hỗn hợp bột Al và Fe (trong đó số mol Al gấp đôi Fe) vào 300 ml dung dịch AgNO3 1M. Khuấy kĩ cho phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được m gam chất rắn. Giá trị của m là
A. 33,95 gam
B. 35,20 gam
C. 39,35 gam
D. 35,39 gam
Bài làm:
Đáp án B
Gọi số mol Fe là x => số mol Al là 2x
=> 56x + 27.2x = 5,5 => x = 0,05
=>nFe = 0,05 mol và nAl = 0,1 mol
Ta có: nAgNO3 = 0,3.1 = 0,3 (mol)
=>Ag chỉ phản ứng với nhôm
Al + 3Ag+ → Al3+ + 3Ag
(mol) 0,1 0,3 0,3
Vậy chất rắn thu được gồm Fe và Ag; m = 0,05.56 + 108.0,3 = 35,2 (gam).
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 3 Bài 40: Nhận biết một số ion trong dung dịch
- Giải câu 2 Bài 10 : Amino axit
- Giải thí nghiệm 2 Bài 39: Thực hành Tính chất hóa học của sắt, đồng và hợp chất của sắt, crom
- Giải câu 6 Bài 37: Luyện tập Tính chất hóa học của sắt và hợp chất của sắt
- Hãy nhận biết hai dung dịch riêng rẽ sau: (NH4)2S và (NH4)2SO4 bằng một thuốc thử.
- Giải câu 2 Bài 40: Nhận biết một số ion trong dung dịch
- Giải câu 2 Bài 37: Luyện tập Tính chất hóa học của sắt và hợp chất của sắt
- Giải câu 8 Bài 22: Luyện tập Tính chất của kim loại
- Giải bài 17 hóa học 12: Vị trí của kim loại trong bảng tuần hoàn và cấu tạo của kim loại
- Giải câu 3 Bài 23: Luyện tập Điều chế kim loại và sự ăn mòn kim loại
- Giải câu 3 bài 2: Lipit
- Ô nhiễm không khí là gì? Nguyên nhân gây ô nhiễm không khí ?